Tinubu Ya Amince da Tura Jakadun Najeriya 65 Zuwa Ofisoshin Diflomasiyya a Ƙasashen Waje

Tinubu Ya Amince da Tura Jakadun Najeriya 65 Zuwa Ofisoshin Diflomasiyya a Ƙasashen Waje

Mar 6, 2026 - 02:25
Mar 8, 2026 - 02:30
 0  3
Tinubu Ya Amince da Tura Jakadun Najeriya 65 Zuwa Ofisoshin Diflomasiyya a Ƙasashen Waje

Shugaban ƙasar Najeriya, , ya amince da tura jakadun Najeriya 65 zuwa ofisoshin diflomasiyya da ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa a sassa daban-daban na duniya, a wani mataki na ƙarfafa hulɗar diflomasiyya ta ƙasar.

An bayyana wannan amincewa ne a ranar Juma’a cikin wata sanarwa da mai ba shugaban ƙasa shawara na musamman kan yaɗa labarai da dabaru, , ya fitar. Ya bayyana cewa an riga an ware jakadun zuwa ƙasashe daban-daban da kuma cibiyoyin ƙasa da ƙasa.

A cewar fadar shugaban ƙasa, jerin sun ƙunshi jakadu 34 waɗanda ba ma’aikatan diflomasiyya na dindindin ba ne, da kuma jakadu 31 da suka fito daga cikin ƙwararrun jami’an diflomasiyya. Majalisar Dattawan Najeriya ta riga ta tabbatar da nadin nasu a watan Disambar shekarar 2025.

Daga cikin fitattun jakadun da ba ma’aikatan diflomasiyya na dindindin ba akwai tsohon Ministan Sufurin Jiragen Sama, , wanda aka tura zuwa ƙasar Jamus. Haka kuma ɗan kasuwa kuma sanata, , zai wakilci Najeriya a matsayin wakili na dindindin a .

Sauran nadin sun haɗa da tsohon mai taimaka wa shugaban ƙasa, , wanda aka tura zuwa Mexico; tsohon Ministan Harkokin Cikin Gida, , zuwa China; da kuma tsohon Mataimakin Gwamnan Jihar Legas, , zuwa Australia.

Haka kuma tsohuwar Sanata, , za ta yi aiki a Lomé na ƙasar Togo, yayin da tsohon mai ba shugaban ƙasa shawara, , zai wakilci Najeriya a Afirka ta Kudu. Tsohon Ministan Lafiya, , kuma an tura shi zuwa ƙasar Canada.

Bugu da ƙari, an tura ƙwararrun jami’an diflomasiyya zuwa muhimman ofisoshi a ƙasashe kamar Masar, Indiya, Ghana, Iran, Switzerland, Belgium, Kenya, Senegal da Thailand.

Fadar shugaban ƙasa ta kuma bayyana cewa ta riga ta samu amincewar diflomasiyya daga ga jakada mai jiran aiki Aminu Dalhatu, da kuma daga ga jakada Ayo Oke, yayin da ake jiran amincewar sauran ƙasashen da za su karɓe su.

Haka kuma Shugaba Tinubu ya umarci Ma’aikatar Harkokin Waje da ta fara shirin horaswa ga jakadun da manyan kwamishinoni kafin su tafi wuraren aikinsu.

Ana sa ran wannan mataki zai ƙara ƙarfafa hulɗar diflomasiyyar Najeriya tare da inganta manufofin harkokin waje na ƙasar a nahiyoyin Afirka, Turai, Amurka, Asiya da kuma cibiyoyin ƙasa da ƙasa.

What's Your Reaction?

Like Like 0
Dislike Dislike 0
Love Love 0
Funny Funny 0
Angry Angry 0
Sad Sad 0
Wow Wow 0